Hotline: 0971899466 nvtruong17@gmail.com
Thuốc Biệt Dược
Thuốc Tydol 500 OPV - Thuốc hỗ trợ giảm đau, hạ sốt cơ thể - Viên nén - Hình ảnh sản phẩm

Tydol 500 OPV - Thuốc hỗ trợ giảm đau, hạ sốt cơ thể

Đã được kiểm duyệt

Thông tin nhanh

Thành phần
  • Paracetamol 500mg
Quy cách đóng gói Hộp 10 vỉ x 10 viên

Thông tin công ty

Thông tin chi tiết về Tydol 500 OPV - Thuốc hỗ trợ giảm đau, hạ sốt cơ thể

Thành phần hoạt chất

1 hoạt chất

Tên hoạt chất Hàm lượng
500mg

Tydol 500 là thuốc gì?

  • Tydol 500 là thuốc giảm đau – hạ sốt với thành phần chính là Acetaminophen (Paracetamol) 500mg, được sử dụng phổ biến trong điều trị các triệu chứng đau mức độ nhẹ đến trung bình như đau đầu, đau răng, đau bụng kinh, đau nhức cơ thể do cảm cúm hoặc sau tiêm chủng. Thuốc cũng có tác dụng hạ sốt hiệu quả bằng cách tác động lên trung tâm điều nhiệt ở não, giúp giảm thân nhiệt khi cơ thể bị sốt mà ít gây ảnh hưởng đến dạ dày như một số thuốc kháng viêm khác. Với hiệu quả nhanh và tương đối an toàn khi dùng đúng liều, Tydol 500 thường được chỉ định trong các trường hợp cần giảm đau – hạ sốt ngắn hạn.

Đối tượng sử dụng

  • Người lớn và trẻ em từ 12 tuổi trở lên bị đau đầu, đau răng, đau cơ, đau khớp ở mức độ nhẹ đến vừa
  • Người bị sốt do cảm cúm, nhiễm virus hoặc sau tiêm chủng cần hạ sốt nhanh
  • Người bị đau bụng kinh cần giảm đau ngắn hạn
  • Người bị đau nhức cơ thể do làm việc quá sức, vận động nhiều
  • Người cần thuốc giảm đau không kê đơn trong các trường hợp thông thường
  • Người không dung nạp hoặc không phù hợp với thuốc kháng viêm NSAID (theo chỉ định bác sĩ)

Ưu - Nhược điểm của Tydol 500

  • Ưu điểm: 
    • Paracetamol là hoạt chất giảm đau – hạ sốt phổ biến, hiệu quả nhanh và tương đối an toàn khi dùng đúng liều khuyến cáo
    • Ít gây kích ứng dạ dày, không ảnh hưởng nhiều đến đường tiêu hóa nên phù hợp cả với người có tiền sử viêm loét dạ dày
    • Không gây ức chế hô hấp, hạn chế nhiều tác dụng phụ so với một số thuốc giảm đau khác
    • Dạng viên nén bao phim nhỏ gọn, dễ uống, không có mùi vị khó chịu
    • Giá thành hợp lý, sản xuất theo tiêu chuẩn GMP-WHO nên đảm bảo chất lượng ổn định
  • Nhược điểm: 
    • Có thể gây phản ứng dị ứng ở một số người nhạy cảm
    • Nguy cơ gây độc gan nếu sử dụng quá liều hoặc dùng kéo dài không đúng hướng dẫn
    • Không phù hợp cho trẻ em dưới 12 tuổi (dạng 500mg)
    • Chỉ có tác dụng giảm triệu chứng, không điều trị được nguyên nhân gây bệnh
    • Cần thận trọng khi dùng đồng thời với các thuốc khác có chứa paracetamol để tránh quá liều

Công dụng Tydol 500 OPV - Thuốc hỗ trợ giảm đau, hạ sốt cơ thể

Thuốc Tydol của Việt Nam chứa hoạt chất Paracetamol (Acetaminophen hay N-acetyl-p-aminophenol) – một dược chất thường dùng trong điều trị giảm đau và hạ sốt. Thuốc có khả năng hạ sốt trong nhiều nguyên nhân khác nhau, đặc biệt chỉ phát huy tác dụng khi cơ thể đang sốt cao và không làm giảm thân nhiệt ở người bình thường. Cơ chế của Paracetamol là tác động lên trung tâm điều nhiệt ở vùng dưới đồi, giúp tăng thải nhiệt thông qua giãn mạch và tăng lưu lượng máu ngoại vi. Do khả năng ức chế enzym cyclooxygenase yếu nên thuốc hầu như không có tác dụng chống viêm đáng kể.

Thông tin chi tiết về Tydol 500 OPV - Thuốc hỗ trợ giảm đau, hạ sốt cơ thể

Chỉ định

  • Bệnh nhân sốt do mọi nguyên nhân.
  • Điều trị các cơn đau từ nhẹ đến trung bình gồm: Nhức đầu, đau do cảm lạnh và cảm cúm, đau họng, đau do hành kinh, đau sau khi tiêm ngừa hay nhổ răng, đau nửa đầu, đau do viêm xương khớp.

Chống chỉ định

  • Người dị ứng, mẫn cảm với bất cứ thành phần nào của thuốc.
  • Bệnh nhân thiếu máu, thiếu hụt men G6PD.
  • Bệnh nhân có bệnh tim, thận, suy giảm chức năng gan.

Liều lượng & Cách dùng

  • Cách dùng: 
    • Để đạt hiệu quả, nên dùng Tydol 500 theo đường uống. Người bệnh nên uống nguyên viên thuốc, không bẻ nhỏ hay nghiền thuốc. Thuốc có thể uống trước ăn hoặc sau ăn.

  • Liều dùng: 
    • Tydol 500 được sử dụng cho người lớn và thanh thiếu niên (≥12 tuổi) với liều dùng: 1 – 2 viên/ lần, ngày có thể dùng nhiều lần. Tuy nhiên, mỗi lần cách nhau tối thiểu 4 tiếng và không dùng quá 8 viên/ ngày.

Tác dụng ngoài ý muốn

  • Thường gặp: Phản ứng dị ứng, ban da, mày đay, quá liều gây tổn thường gan.
  • Ít gặp: Buồn nôn, rối loạn tạo máu, bệnh thận khi dùng thuốc dài ngày.
  • Hiếm gặp: Hội chứng Stevens-Johnson, hoại tử biểu bì nhiễm độc, hội chứng lyell, mụn mủ ngoại ban toàn thân cấp tính.

Bảo quản

Thuốc Tydol 500 cần được bảo quản ở môi trường thoáng mát, khô ráo, tránh ánh sáng trực tiếp, nhiệt độ dưới 25 độ C.

Thông tin về hoạt chất: Paracetamol

Thuốc này chứa hoạt chất Paracetamol. Để biết thêm thông tin chi tiết về cơ chế tác dụng, dược lực học, dược động học của hoạt chất này, vui lòng xem:

Xem chi tiết hoạt chất Paracetamol

Hỗ trợ khách hàng

Hotline: 0971899466

Hỗ trợ 24/7 - Miễn phí tư vấn

Thuốc liên quan

10 sản phẩm

Các sản phẩm liên quan đến Tydol 500 OPV - Thuốc hỗ trợ giảm đau, hạ sốt cơ thể

Bình luận (0)

Gửi bình luận của bạn

Bình luận của bạn sẽ được kiểm duyệt trước khi hiển thị. Không được chèn link hoặc nội dung spam.

Chưa có bình luận nào

Hãy là người đầu tiên bình luận về nội dung này!

Gọi Zalo Facebook